TAMILI

தமிழி

ദർവീഷും ആലയും

 

Dervish and Aalaa
(a review of sufiyum sujathayum)
– Gouthama Siddarthan
From Tamil to Malayalam translated by Dr.P.S. Rajesh (Suja Rajesh)

 

ദർവീഷും ആലയും

(സൂഫിയും സുജാദയും  സിനിമയെ കുറിച്ച്  …)

 – ഗൌതമ സിദ്ധാർഥൻ 

 വിവർത്തകൻ : ഡോ. രാജേഷ് p.s. 

 

 

 

“നരക ഭയത്തോടെ ഞാൻ നിങ്ങളെ ആരാധിക്കുന്നുവെങ്കിൽ, എന്നെ നരകത്തിൽ ചുട്ടുകളയുക.

സ്വർഗ്ഗീയ മോഹത്തിൽ ഞാൻ നിങ്ങളെ ആരാധിക്കുന്നുവെങ്കിൽ,

എന്നെ സ്വർഗത്തിൽ നിന്ന് പുറത്താക്കി വാതിൽ പൂട്ടിയിടുക

പക്ഷേ, ദൈവികസ്നേഹത്തിന് വേണ്ടി മാത്രമാണ് ഞാൻ നിങ്ങളെ ആരാധിക്കുന്നതെങ്കിൽ,

നിന്റെ നിത്യ സൗന്ദര്യം എനിക്ക് കൈമാറാൻ വിസമ്മതിക്കരുത്”.

– റാബിയ അൽ ബസ്രി (ഇറാഖ് – ബസ്ര)

എ.ഡി എട്ടാം നൂറ്റാണ്ടിൽ ജീവിച്ച ആദ്യത്തെ വനിതാ സൂഫി സന്യാസി.

 

 

കഴിഞ്ഞ രാത്രി എന്റെ ജീവിതത്തിലെ നിമിഷങ്ങൾ ഒരു സൂഫി സംഗീതത്താൽ ചുറ്റപ്പെട്ടു.

ഫന്റാസ്റ്റിക്! കൊള്ളാം! കഴിഞ്ഞ കുറച്ച് വർഷങ്ങളായി ഞാൻ അത്തരമൊരു ലോക സിനിമ കണ്ടിട്ടില്ല.

കഴിഞ്ഞയാഴ്ച പുറത്തിറങ്ങിയ മലയാളം ചിത്രമായ “സൂഫിയും സുജാദയും” സിനിമ മാത്രമല്ല. ഇതിഹാസം!

ഒരു ഹിന്ധു മുസ്ലീം പ്രണയത്തെ ഏഥൊരു പിരിമുറുക്കവും പ്രചാരണവും ഏകപക്ഷീയതയും ന്യൂനപക്ഷങ്ങൾടെ ചിന്ദെ എന്ന  പേരിൽ അടിച്ചേൽപ്പിച്ച ആശയങ്ങൾ, പൊതുമേഖലയിൽ കെട്ടിപ്പടുത്ത രാഷ്ട്രീയ, മത, വംശീയ വിദ്വേഷം എന്നിവയില്ലാതെ സംവിധായകൻ ഒരു ഹിന്ദു-മുസ്ലീമിനോടുള്ള സ്നേഹത്തിന്റെ ഇതിഹാസം സൃഷ്ടിച്ചിരിക്കുന്നു.

കേരളത്തിലെ ഹിന്ദു മുസ്‌ലിംകളുടെ ഗ്രാമീണ ജനസംഖ്യയുള്ള ഒരു ചെറിയ ഗ്രാമം. അവിടെ നടക്കുന്ന റിയലിസ്റ്റിക്, തമിഴ് സിനിമാറ്റിക് അല്ലാത്ത യഥാർത്ഥ ജീവിതം. അവിഠത്തെ  ഒരു മധ്യവർഗ സവർണ്ണ ഹിന്ദു കുടുംബമുണ്ട്, ആ ഹിന്ദു കുടുംബത്തിലെ ഏക സ്ത്രീ, നൃത്ത കളത്തിൽ നൃത്തം ചെയ്യാൻ ഇഷ്ടപ്പെടുന്ന കധഖ് നൃത്തം പഠിച്ചിട്ടുള്ള മിണ്ടാം പറ്റാത്ത സുജാദ . ആ നാട്ടിൽ ജീവിക്കുന്ന സൂഫി സന്യാസി. ഇങ്ങേർ കാലുകൾ ഇല്ലാത്ത,  ക്ളാരിനെട് സങ്കീദം വായിക്കുന്ന ഉസ്ഥാദ്..  അങ്ങേർഠെ ഷിഷ്യനായ സൂഫി,  നൃത്തം പടിപ്പിക്കുന്നവനും ഇളം സന്യാസിയുമാണ്.  സൂഫി നൃത്തത്തിൽ പ്രണയത്തിലായ സുജാത, പ്രണയം സ്വീകരിക്കാത്ത ഒരു ഹിന്ദു കുടുംബ ആച്ഛാരങ്ങൾ,  ദുബായിൽ ജോലി ചെയ്യുന്ന ഒരു ഹിന്ദു ആൺകുട്ടിയുമായി സുജാതയെ വിവാഹം കഴിച്ചതിന്റെ സങ്കടം, വർഷങ്ങൾക്ക് ശേഷം ഭാര്യയുടെ പ്രണയം മനസിലാക്കുന്ന രാജീവ് എന്നിവരുടെ വേഷങ്ങളാണ് തികച്ചും ഒരു അടിപൊളി സിനിമാ ആക്കിയിരിക്കുന്നദ് സംവിദായകൻ.

ദൈവത്തിലേക്ക് എത്തിച്ചേരാനുള്ള വഴി പറയുന്ന ഇസ്‌ലാമിന്റെ അന്തർലീനമായ മാനമാണ് സൂഫിസം. ഈ പാരമ്പര്യത്തെ പിന്തുടരുന്നവരെ സൂഫികൾ എന്ന് വിളിക്കുന്നു. തങ്ങൾ ഇഹ്സാൻ (സമ്പൂർണ്ണ ആരാധന) പരിശീലിക്കുകയാണെന്ന് സൂഫികൾ വിശ്വസിക്കുന്നു. “ദൈവത്തെ നേടാനുള്ള വഴി അറിയുന്നതിനും ഒരാളുടെ ആത്മാവിനെ ശുദ്ധീകരിക്കുന്നതിനും പ്രശംസനീയമായ ഗുണങ്ങളാൽ അതിനെ മനോഹരമാക്കുന്നതിനും ഉള്ള ശാസ്ത്രമാണ് സൂഫിസം,” ഇസ്ലാമിക പണ്ഡിതന്മാർ പറയുന്നു. ഇസ്ലാമിക ആത്മീയതയിൽ സൂഫിസം വളരെ പ്രധാനപ്പെട്ട പങ്ക് വഹിക്കുകയും പാശ്ചാത്യ രാജ്യങ്ങളിലെ വിവിധ ആത്മീയ പ്രവണതകളെ സ്വാധീനിക്കുകയും ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. സൂഫി ഗാനങ്ങൾ ലോകമെമ്പാടും വളരെ ജനപ്രിയമാണ്.

// നിങ്ങളുടെ പ്രത്യാശയുടെ വെളിച്ചം എന്റെ ഹൃദയത്തിൽ ഒരു വലിയ നിധിയാണ്

നിങ്ങളുടെ പേര് എന്റെ നാവിലെ ഏറ്റവും മധുരമുള്ള പദമാണ്

എന്റെ അത്ഭുതകരമായ നിമിഷം

ഞാൻ നിങ്ങളോടൊപ്പം ചെലവഴിക്കുമ്പോൾ –

അല്ലാഹുവേ, നിങ്ങളുടെ ഓർമ്മകളെ നയിക്കുക

നിങ്ങളുടെ സ്നേഹം നിലനിർത്താനുള്ള ദിശ. //

എന്ന് ഫാഠുന്ന ഈ സൂഫിയുടെ  അന്വേഷണമാണ് സൂഫിസത്തിന്റെ കേന്ദ്രം.

ഒരു ഗുരുവിനെ തിരയുന്നതിലൂടെ ഒരാൾ സൂഫി പാതയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കാൻ യോഗ്യനാണ്. ഒരു ശിഷ്യനെ തിരയുന്നതിനെ നയിക്കുന്നതിനാൽ ഗുരുവിന്റെ പങ്ക് അത്യാവശ്യമാണ്. ഈ പശ്ചാത്തലത്തിൽ, ചിത്രത്തിലെ സൂഫി യുവാക്കൾ സൂഫി സംഗീതജ്ഞനായ ഉസ്താദിനൊപ്പം ഒരു ശിഷ്യനായി ചേരുന്നു. അവിടെ, സുജാത തന്റെ സൂഫി നൃത്തത്തിന്റെ ചാരുതയിൽ മുഴുകി അവനിലേക്ക് ആകർഷിക്കപ്പെടുന്നു. ചുഴലിക്കാറ്റ് താളത്തിന്റെ താളം അല്പം തെറ്റായിരുന്നു, അവൾ അവന്റെ നെഞ്ചിലേക്ക് ചാഞ്ഞു,

മഹാനായ സൂഫി സന്യാസിയും ലോകപ്രശസ്ത പേർഷ്യൻ കവിയുമായ റൂമിയുടെ ഗാനം ഓരോ കാഴ്ചക്കാരനും വിചിത്രമായി തോന്നുന്നു.

// എന്റെ സ്വഭാവത്തിന് അനുസൃതമായി

എനിക്ക് ചുണ്ടുമായി പൊരുത്തപ്പെടാൻ കഴിയുമെങ്കിൽ,

ഞാനും ഒരു പുല്ലാങ്കുഴൽ പോലെയാണ്

പറയാൻ കഴിയുന്നതെല്ലാം ഞാൻ നിങ്ങളോട് പറയും. //

അതിശയകരമായ സൗന്ദര്യശാസ്ത്രമുള്ള പ്രപഞ്ചത്തിന്റെ ഒരു ചുഴി ആണ് സൂഫി നൃത്തം.

ഈ ചക്രം സൂഫി നൃത്തത്തിന്റെ പ്രധാന കേന്ദ്രമാണ്. ഞാൻ അടിസ്ഥാനപരമായി ഒരു സൂഫി നർത്തകിയാണ്. ഈ സൈക്കിളിനെ ഒരു ലാബിരിന്റായി ഞാൻ കാണുന്നു.

സൂഫി നൃത്തം എന്നഥ് അല്ഫുദം തളുമ്പുന്ന പ്രപഞ്ച നൃത്തമാണ്.

(സൂഫി നൃത്തത്തിൽ ഇമ്പോർട്ടനായഫ് ഈ ചുഴല്ച്ചയാണ്. ഫന്ടമെന്റലി ഞാനും നൃത്തമാടുന്ന ആളാണ്. ഞാൻ  ഈ ചുഴല്ച്ചയെ ഒരു Labyrinth ആയാണ് കാണുന്നത്. എന്റെ എഴുത്തോടെ കൂടിയ ഈ സമ്പവത്തിൽ ഞാൻ ആടുന്ന  സൂഫി നൃത്തം ഒരു വലിയ Labyrinth ആയി മാറുന്നത് മറ്റൊരു ദയാണ്.

ഈ സൂഫി നർത്തകരെ ‘whirling dervishes’ – ‘വിർലിംഗ് ഡെർവിഷസ്’ എന്നും വിളിക്കുന്നു.  ഡെർവിഷസ് എന്നത് സൂഫി പാതയുടെ തുടക്കക്കാരന്റെ പൊതുവായ പദമാണ്.   ഒരു ഡാർവിഷ് ഭ്രമണത്തിൽ, അവന്റെ കൈകൾ വലതു കൈകൊണ്ട് ആകാശത്തേക്ക് തുറക്കുന്നു, ഇത് ദൈവത്തിന്റെ ആനുകൂല്യം ലഭിക്കുന്ന അവസ്ഥയെ സൂചിപ്പിക്കുന്നു. ലളിതമായ മന്ത്രങ്ങൾക്ക് ദൈവത്തിന്റെ അനന്തമായ സ്നേഹം നൽകുന്നതിന്, ഡാർവിഷിന്റെ ഇടത് കൈ ഭൂമിയിലേക്ക് തിരിയുന്നു. അവൻ സ്വന്തം ഹൃദയം വലത്തുനിന്ന് ഇടത്തോട്ട് ചുറ്റിക്കറങ്ങുമ്പോൾ, അത് എല്ലാ മനുഷ്യരും സ്നേഹപൂർവ്വം അംഗീകരിക്കുന്ന ഒരു കഥാപാത്രമായി മാറുന്നു.

ഈ സൂഫി നർത്തക്കാരനെ ഒരു കഥക് നർത്തകി സ്നേഹിക്കുന്നത് എങ്ങനെ തെറ്റാണ്?

നൃത്തകലയോടുള്ള അതിരുകളില്ലാത്ത സ്നേഹത്തോടെ കല പഠിക്കാൻ തിരഞ്ഞെടുത്ത ഒരു സ്ത്രീക്ക്, ശരീരത്തിന് നേരെയുള്ള കലാപം മറ്റൊരു തരം നൃത്തം അവളുടെ കണ്ണുകൾക്ക് മുന്നിൽ അവതരിപ്പിക്കുന്നത് ഒരു ആത്മീയ ദർശനമാണ്. സംവിധായകൻ അത് വളരെ മനോഹരമായി ദൃശ്യവൽക്കരിച്ചിരിക്ഖുന്നു. ഥമിഴ് സിനിമയിൽ കാണിക്കുന്ന ശാരീരിക ലൈംഗിക ആക്രമണത്തിന്റെ അതിമനോഹരമായ ഫൂട്ടേജുകളൊന്നും ഇല്ലാതെ, ഒരു ഗംഭീരമായ പുരുഷത്വത്തിന്റെ സൗന്ദര്യമാണ് ഈ സിനിമ.

പ്രപഞ്ചത്തിന്റെ ഒരു താളാത്മക ചലനത്തിന്റെ അത്ഭുതത്തിലേക്ക് അവൾ വിശാലമായി നോക്കുന്നു, അവളുടെ പാദത്തിന്റെ പന്ത് അതിന്റെ ലംബ അക്ഷത്തിൽ പന്തിൽ വിശ്രമിക്കുന്നു, അവന്റെ കാൽവിരലിന്റെ പ്രേരണയാൽ ഒരു പന്ത് ആയി മാറുന്നു. പ്രണയം നിറഞ്ഞ ഒരു പ്രപഞ്ചത്തെ മുമ്പൊരിക്കലും അനുഭവിച്ചിട്ടില്ലാത്ത ഒരു സർപ്പിളാണ് സുജാത കാണുന്നത്, അതിൽ ഇരുവരും ഒരു നിമിഷം പാചകം ചെയ്യുന്നു, കറങ്ങുന്നു, കറങ്ങുന്നു.

കഥയുടെ കഥ, ഹിന്ദു ഭക്തി പ്രസ്ഥാനത്തിന്റെ ഇതിഹാസകാവിയായ രാധാകൃഷ്ണൻ രാധയുടെയും കൃഷ്ണന്റെയും പ്രണയത്തെ മറ്റൊരു തലത്തിൽ ചിത്രീകരിക്കുന്നു. അഥായഫ് ഫ്രഫഞ്ചഥ്തിനും  ആന്മയ്ക്കും ഇടയേയായ ഒരു സ്നേകമായി മാറുന്ന നിമിഷങ്ങളെ വേറെയൊരു പരിമാണത്തിൽ കറക്കിക്കാട്ടുന്നു.

ഹിന്തുക്കൾടെ ക്ളാസിക്കൽ നൃത്തമായ കഥക്കിനെ മുസ്ലീം സമൂകത്തോട് ചേർത്ത മുസ്ലീമിന്റെ കരാനാ എന്ന നീദി സപകളിൽ നടത്തുന്ന നൃത്തമായ് മാറ്റിയ, ഹിന്ദു മുസ്‌ലിം സംഗീതവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഹിന്ദു മുസ്‌ലിം കലാസാഹിത്യത്തിന്റെ അനന്തമായ പേജുകളിൽ ഇത് എഴുതിയിട്ടുണ്ട്, ഇത് ഹിന്ദുമതത്തിന്റെ ക്ലാസിക് നൃത്തത്തെ മുസ്ലീം സംസ്കാരവുമായി സമന്വയിപ്പിച്ച കർണ്ണന്റെ നൃത്തമാക്കി മാറ്റി.

ഇന്ത്യൻ മുസ്‌ലിം സമൂഹത്തിൽ പ്രായോഗികമായി സവിശേഷമായതും ഇസ്‌ലാമുമായി ചരിത്രപരമായ ബന്ധമുള്ളതുമായ ഒരു നൃത്തരൂപമാണ് കഥക്, അതിനാൽ ലബോറട്ടറി ഈ നൃത്തത്തെ “ഹിന്ദു-മുസ്‌ലിം സംസ്കാരങ്ങളുടെ കൂട്ടായ്മ” ആയി കണക്കാക്കുന്നു.

പത്തൊൻപതാം നൂറ്റാണ്ടിൽ ഇന്ത്യയിൽ കൊളോണിയൽ ബ്രിട്ടീഷ് ഭരണം വ്യാപിച്ചതോടെ കഥക്കും മറ്റെല്ലാ ക്ലാസിക്കൽ നൃത്തരൂപങ്ങളും അടിച്ചമർത്തപ്പെട്ടു. പുരാതന ഇന്ത്യൻ കഥകളും ഹിന്ദു ഇതിഹാസങ്ങളും മറന്ന് യൂറോപ്യൻ ഇതിഹാസങ്ങളും ക്രിസ്ത്യൻ ഇതിഹാസങ്ങളും പകരം വയ്ക്കണമെന്ന് കഥക് നർത്തകർ നിർദ്ദേശിച്ച പൊടി ഈ പ്രമാണം പൊട്ടിക്കുന്നു.

ഹിന്ദു കുടുംബങ്ങൾ രഹസ്യമായി കഥക് അവരുടെ സ്വകാര്യ പരിശീലനമായി തുടർന്നു. മാത്രമല്ല,  ആ  കല പരമ്പരാഗതമായി വാമൊഴിയായി നിലനിർത്തുന്നു. കഥക് നവോത്ഥാന പ്രസ്ഥാനങ്ങൾ മുസ്ലീം, ഹിന്ദു കരനകളിൽ ഒരുമിച്ച് സൃഷ്ടിക്കപ്പെട്ടതാണെന്നും ആ പുരാതന പാരമ്പര്യം സംരക്ഷിച്ചതായും ചരിത്രം വ്യക്തമാക്കുന്നു.

കഷണങ്ങൾ ചലിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള രാഷ്ട്രീയം മനുഷ്യജീവിതം, മതം, ഭാഷ, വംശം എന്നിവയുമായി വിഭജിക്കുന്നു, അവ ഘട്ടങ്ങളായി കഷണങ്ങളായി രൂപാന്തരപ്പെടുന്നു, അവ സൂര്യനിൽ തലയിലും ചന്ദ്രനെ ചുമലിൽ വഹിക്കുന്ന ഭൂമിയിലും ഒരു ചെസ്സ് ബോർഡ് പോലെ പരന്നു കിടക്കുന്നു.

ആധുനിക വെബിന്റെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ നാഗരികതയും ആധുനിക ഇന്റർനെറ്റ് സാങ്കേതികവിദ്യയും നിലംപരിശാക്കുന്നു.

ഒരിക്കൽ കാലില്ലാത്ത അലാപ്പിന്റെ കഥ നിങ്ങൾക്കറിയാമോ? വിശ്രമമില്ലാതെ അത് എന്നെന്നേക്കുമായി വായുവിൽ പറക്കും. ചിറകുകളുടെ ചിറകുകൾ ഇടതടവില്ലാതെ പറന്ന് കരയിലുടനീളം വ്യാപിക്കുമ്പോൾ, ഡാർവിഷ് എന്നൊരാൾ ചിറകുകൾ കറങ്ങിക്കൊണ്ട് കറങ്ങുകയും അല ലാൻഡിംഗിൽ ഇറങ്ങുകയും ചെയ്യുന്നു. ഡാർവിഷിന്റെ തോളിൽ ആലിംഗനം ചെയ്തു, കൈകൾ മടക്കി, മുഖം അളന്നു, തലയ്ക്ക് മുകളിലൂടെ ചാടി, കാലില്ലാത്ത ശരീരം വിശ്രമിക്കുന്നു. രണ്ട് ശരീരങ്ങളും ഒന്നിച്ചുനിൽക്കുന്ന അനന്തമായ കൂട്ടിൽ കറങ്ങുന്ന ഒരു കോസ്മിക് ചക്രത്തിൽ, തലയ്ക്ക് മുകളിലുള്ള പക്ഷി ഒരു സംരക്ഷിത, ദീർഘവൃത്താകൃതിയിലുള്ള തൊപ്പിയായി മാറുന്നു.

അനന്തമായ പ്രപഞ്ചം ഇവ രണ്ടും സംയോജിപ്പിച്ച് ഒരു വലിയ ഇതിഹാസം സൃഷ്ടിക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്നു.

ചരിത്രപരമായ പ്രാധാന്യമുള്ള ഒരു സിനിമയെക്കുറിച്ച് ഒരു മാധ്യമവും അധികം ശ്രദ്ധിച്ചിട്ടില്ല. ഇന്ത്യൻ എക്സ്പ്രസ് ഇംഗ്ലീഷ് മാഗസിൻ 2 സ്റ്റാർ എത്ര വലിയ വിഡ്ടിത്തമാണ് നൽകിയത്.

ആ വിഡ്ഠിത്തം തുടരുന്നു, ദ വീക്ക് മാസികയിൽ ഒരു നിരൂപകൻ എഴുതുന്നു: “തിരക്കഥാകൃത്ത് കൂടിയായ സംവിധായകൻ ഷാനവാസ് തന്റെ കഥാപാത്രങ്ങൾക്ക് ആഴത്തിലുള്ള സ്വഭാവം സൃഷ്ടിക്കുന്നതിൽ പരാജയപ്പെട്ടു.”

ഇതാണ് വിഡ്ഠിത്തത്തിന്റെ പരിധി .. പ്രതീകങ്ങളിൽ ആഴം, വീതി, നീളം, ചതുരം, ദീർഘചതുരം എന്നിവ ചേർക്കുന്നത് തിരയൽ ഇടപഴകൽ ഇല്ലാതെ ബഹുജന അഭിരുചിയുടെ പ്രതീക്ഷയാണ്. കംപൈൽ ചെയ്യാനും ബന്ധിപ്പിക്കാനും എല്ലാം തലയോട്ടിനുള്ളിൽ ഇടാനും പ്രതീക്ഷിക്കുന്ന മിലകെത്തനത്തിന്റെ വാഴപ്പഴം. ഒരു രംഗം കാഴ്ചക്കാരന്റെ കണ്ണുകൾക്ക് മുന്നിൽ തുറക്കുമ്പോൾ, അദ്ദേഹത്തിന്റെ ആത്മപരിശോധനയ്ക്കായി ഒരു മികച്ച ചരിത്രവും സാമൂഹിക ജീവചരിത്രവും തുറക്കണം.

ലോകപ്രശസ്ത ഫ്രഞ്ച് സംവിധായകൻ ലൂയിസ് പുനൂയലിന്റെ ആൻ അൻഡാലുഷ്യൻ ഡോഗിലെ ആദ്യ രംഗം “റേസർ ഉപയോഗിച്ച് ക്രോസ്വൈസ് മുറിക്കുക” പോലുള്ള ഒരു രംഗമാണ്. നിങ്ങളുടെ പുറം കണ്ണുകൾക്ക് ദൃശ്യമാകുന്നത് പ്രധാനമല്ല എന്നതാണ് അദ്ദേഹം പറയുന്നത്. 1929 ൽ തന്നെ, അദൃശ്യമാണ് ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ടതെന്ന് അദ്ദേഹം കാഴ്ചക്കാരനെ ബോധ്യപ്പെടുത്തി.

കഥാപാത്രങ്ങളിൽ ആഴമില്ല, വായ സംസാരിക്കാൻ കഴിയാത്ത നായിക അതിന്റെ സ്വഭാവത്തിനൊപ്പം പ്രവർത്തിക്കുന്നില്ല .. ഇതൊരു വിമർശനാത്മക പ്രവണതയാണ്, ക്ലീച്ച് കഥാപാത്രം ഒരു വാഴപ്പഴമാണ്. പരിവർത്തനങ്ങളും ഉത്തരാധുനികതയും അന്താരാഷ്ട്ര സാമൂഹിക അന്തരീക്ഷം മാറിയ ഒരു കാലഘട്ടത്തിൽ, ഈ രസകരമായ കറുത്ത കോമഡിയെ മറികടക്കാൻ ഇംഗ്ലീഷിൽ എഴുതാൻ കഴിഞ്ഞ നിരവധി മികച്ച എഴുത്തുകാരുണ്ട്.

ആ കറുത്ത കോമഡിയുടെ പാരമ്യം ഒരു ഉത്തരേന്ത്യൻ നിരൂപകൻ പറയുന്നത്:

സുജതയുടെ അച്ഛൻ ഉസ്താദിലേക്ക് പോകുന്നു .. ‘എന്തായാലും അമ്മേ, ഞങ്ങൾ പോയിന്റുമായി പരിചിതരാണ് .. നിങ്ങളെ വിശ്വസിച്ചാണ് ഞാൻ എന്റെ പോയിന്റ് അയച്ചത് .. പക്ഷേ എന്റെ വിശ്വാസത്തെ നിങ്ങൾ വഞ്ചിച്ചു ..’ ഉസ്താദിനോട് ദേഷ്യത്തോടെ സംസാരിക്കുന്നു. അവരുടെ പ്രണയകഥയെക്കുറിച്ച് ഉസ്താത്തിന് ഒന്നും മനസ്സിലാകുന്നില്ല.

“അവൾക്ക് ഒന്നും അറിയില്ല. നിങ്ങൾ അവളുമായി ജിഹാദ് ഉണ്ടാക്കാൻ ശ്രമിക്കുകയാണ്.” ഡാഡി പറയുന്നു.

“എനിക്ക് മനസ്സിലാകുന്ന രീതിയിൽ എന്നോട് പറയൂ …” ഉസ്താദ് പറയുന്നു.

ഇത് വായിക്കാൻ രണ്ട് പ്രേമികൾ എഴുതിയ ഒരു ഡയറി അദ്ദേഹം അധ്യാപകന് നൽകുന്നു.

വരുമ്പോൾ ഉസ്താദ് ഞെട്ടിപ്പോയി.

“നിങ്ങളും നിങ്ങളുടെ സംഘവും എന്റെ പുസിയെ കബളിപ്പിച്ച് എന്നെ പരിവർത്തനം ചെയ്യാൻ ശ്രമിക്കുകയാണോ?” ദേഷ്യത്തോടെ പറയുന്നു.

ഉസ്താദ് പറയുന്നു, “നിങ്ങൾക്ക് മതത്തെക്കുറിച്ച് വ്യത്യസ്ത അഭിപ്രായങ്ങളുണ്ട്. ഇത് ഒരു വ്യക്തിപരമായ കാര്യമാണ്. അല്ലെങ്കിൽ നിങ്ങൾ ഉദ്ദേശിക്കുന്നത് ജിഹാദ് എന്നാണ്.

ആ കറുത്ത കോമഡിയുടെ പാരമ്യം ഒരു ഉത്തരേന്ത്യൻ നിരൂപകൻ പറയുന്നത്:

സുജതയുടെ അച്ഛൻ ഉസ്താദിലേക്ക് പോകുന്നു .. ‘എന്തായാലും അമ്മേ, ഞങ്ങൾ പോയിന്റുമായി പരിചിതരാണ് .. നിങ്ങളെ വിശ്വസിച്ചാണ് ഞാൻ എന്റെ പോയിന്റ് അയച്ചത് .. പക്ഷേ എന്റെ വിശ്വാസത്തെ നിങ്ങൾ വഞ്ചിച്ചു ..’ ഉസ്താദിനോട് ദേഷ്യത്തോടെ സംസാരിക്കുന്നു. അവരുടെ പ്രണയകഥയെക്കുറിച്ച് ഉസ്താത്തിന് ഒന്നും മനസ്സിലാകുന്നില്ല.

“അവൾക്ക് ഒന്നും അറിയില്ല. നിങ്ങൾ അവളുമായി ജിഹാദ് ഉണ്ടാക്കാൻ ശ്രമിക്കുകയാണ്.” ഡാഡി പറയുന്നു.

“എനിക്ക് മനസ്സിലാകുന്ന രീതിയിൽ എന്നോട് പറയൂ …” ഉസ്താദ് പറയുന്നു.

ഇത് വായിക്കാൻ രണ്ട് പ്രേമികൾ എഴുതിയ ഒരു ഡയറി അദ്ദേഹം അധ്യാപകന് നൽകുന്നു.

വരുമ്പോൾ ഉസ്താദ് ഞെട്ടിപ്പോയി.

“നിങ്ങളും നിങ്ങളുടെ സംഘവും എന്റെ പുസിയെ കബളിപ്പിച്ച് എന്നെ പരിവർത്തനം ചെയ്യാൻ ശ്രമിക്കുകയാണോ?” ദേഷ്യത്തോടെ പറയുന്നു.

ഉസ്താദ് പറയുന്നു, “നിങ്ങൾക്ക് മതത്തെക്കുറിച്ച് വ്യത്യസ്ത അഭിപ്രായങ്ങളുണ്ട്. ഇത് ഒരു വ്യക്തിപരമായ കാര്യമാണ്. അല്ലെങ്കിൽ നിങ്ങൾ ഉദ്ദേശിക്കുന്നത് ജിഹാദ് എന്നാണ്.

“എനിക്കറിയാം.

സരലീനയുടെ കോപം ഉസ്താദിലേക്ക് ഉയരുന്നു.

“നിങ്ങളുടെ മനസ്സിൽ അത്തരമൊരു വിദ്വേഷം ഉണ്ട്. ഇവിടെ നിന്ന് പുറത്തുകടക്കുക,” ഉസ്താദ് പറയുന്നു.

കടുത്ത വിദ്വേഷത്തോടെ ഡാഡി പുറത്തിറങ്ങുന്നു.

/ ഈ രംഗത്തിൽ “ലവ് ജിഹാദ്” എന്ന വാക്കിനെക്കുറിച്ച് കൂടുതൽ വിശദമായി സംസാരിക്കണം. ഇത്രയും നീണ്ട ഡയലോഗ് രംഗമായിരുന്നുവെങ്കിൽ അത് വളരെ പ്രധാനപ്പെട്ട ഒരു ചിത്രമായി മാറുമായിരുന്നു .. // ഉത്തരേന്ത്യൻ നിരൂപകൻ പറയുന്നു.

സുജാതയുടെ പിതാവ് ജിഹാദിനെക്കുറിച്ച് മുൻകൂട്ടി ചിന്തിച്ചിട്ടുണ്ട്. മാധ്യമങ്ങളും അന്താരാഷ്ട്ര രാഷ്ട്രീയവും രൂപകൽപ്പന ചെയ്ത പൊതുജനാഭിപ്രായത്തിന്റെ വിപുലീകരണത്തിൽ മരവിച്ച അദ്ദേഹവുമായി സംസാരിക്കുന്നതിൽ അർത്ഥമില്ലെന്ന് നിഗമനം ചെയ്യുന്ന ഉസ്താദിന്റെ കഥാപാത്രം തന്റെ ഏറ്റവും മനോഹരമായ അഭിനേതാക്കൾക്ക് അനുയോജ്യമായ രീതിയിൽ സംസാരിക്കുന്നു.

ഈ ചിത്രത്തിന്റെ സംവിധായകൻ മുസ്ലിമാണ്. നരണിപുഴ ഷാനവാസ്. ഈ സമയത്ത് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു, ‘ഇസ്ലാം പറയുന്ന ജിഹാദ് മാധ്യമങ്ങളും രാഷ്ട്രീയവും സൃഷ്ടിച്ച സ്നേഹത്തിന്റെ ജിഹാദിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമാണ്. രണ്ട് പദങ്ങളുള്ള പദം ഒരിക്കലും ഒരൊറ്റ വാക്കുമായി സംയോജിച്ച് ഉപയോഗിക്കരുത്. ഇതുപോലുള്ള വിവിധ സ്ഥലങ്ങളിൽ അദ്ദേഹം തന്റെ മതപരമായ വീക്ഷണങ്ങൾ ഉൾപ്പെടുത്തിയിരിക്കാം. പക്ഷേ അദ്ദേഹം ഒരിക്കലും അങ്ങനെ ചെയ്തില്ല.

മാത്രമല്ല, ഒരിടത്ത് പോലും, സൂഫിയുടെ സ്ഥാനമോ ചിത്രത്തിലെ നായകന്റെ പ്രചാരണമോ (പരസ്യമായോ സാംസ്കാരികമായോ) പല്ലില്ലാത്തതാണ്. സമകാലിക തമിഴ് സിനിമ ഈ സ്ഥലത്ത് ഓർമ്മിക്കപ്പെടുന്നു.

ഒരുപക്ഷേ അത്തരമൊരു വിമർശനാത്മക കാഴ്ചപ്പാട് ഉത്തരേന്ത്യൻ മണ്ണിൽ നിന്നാണോ? സാമൂഹിക ജൈവിക മാനത്തിന്റെ ഓരോ വീക്ഷണവും ഓരോ മണ്ണിന്റെയും സ്വഭാവത്തെ നിർണ്ണയിക്കുന്നുവെന്ന് കൃത്യമായി പറയാൻ കഴിയില്ലെങ്കിലും, ചില നിമിഷങ്ങളിൽ സംഭവിക്കുന്ന ചിന്തകൾ ഒരാളെ അങ്ങനെ ചിന്തിക്കാൻ പ്രേരിപ്പിക്കുന്നു.

അത്തരമൊരു സിനിമ തമിഴ് മണ്ണിൽ സാധ്യമാണോ? ഞാൻ അത് കരുതുന്നു.

ഒരു കാലത്ത് (1970-80) തമിഴ് സാഹിത്യത്തിന്റെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ, കേവലം പരന്ന കാഴ്ചയുള്ള കരിസാൽ കഥകളുടെയും യഥാർത്ഥ കഥകളുടെയും ആധുനിക സാഹിത്യങ്ങളുടെയും പശ്ചാത്തലത്തിൽ തമിഴിലേക്ക് പ്രവേശിച്ച “സമീപകാല മലയാള ചെറുകഥകളുടെ” വിവർത്തന ശേഖരം വലിയ മാറ്റത്തിന് വിധേയമായി. ഈ ശേഖരവും ആധുനിക മലയാള സാഹിത്യവുമാണ് തമിഴിന്റെ ആധുനികതയെ വിവിധ തലങ്ങളിലേക്ക് മാറ്റുന്നതിൽ പ്രധാനം. അത്തരമൊരു തിരയൽ ശ്രേണിയുള്ള മണ്ണ് മലയാളം, ആഗോള കാഴ്ചപ്പാട് സ്വീകരിച്ച് ആധുനികതയിലേക്കുള്ള കാഴ്ചപ്പാടോടെ നീങ്ങുന്നു.

കഴിഞ്ഞ 30 വർഷമായി തമിഴിലെ ഇസ്ലാമിക ജീവിതത്തെ യാഥാർത്ഥ്യബോധത്തോടെ ചിത്രീകരിക്കുന്ന ഒരു സിനിമ പോലും ഇല്ല (കെ.എസ്. ഗോപാലകൃഷ്ണനും കെ ബാലചന്ദർ രീതിയും പോലെ). (അടുത്തിടെയുള്ള നസീർ ചിത്രം ഞാൻ കണ്ടിട്ടില്ല) നിരവധി വർഷങ്ങളായി തമിഴ് ചലച്ചിത്ര വ്യവസായം ജാതിയുടെ സാമൂഹിക ജീവിതത്തിൽ കുടുങ്ങി.

2000 കളുടെ തുടക്കം മുതലുള്ള ഒരേയൊരു കട്ടിംഗ് പഞ്ച് ഇതാണ്. മധുര, തിരുനെൽവേലി തുടങ്ങിയ മണ്ണ് അവർ മുന്നോട്ട് വയ്ക്കുകയും വലിയ അക്രമ സിനിമകൾ സൃഷ്ടിക്കുകയും ചെയ്തു. നീളമുള്ള വാളുകളുള്ള നായകന്മാർ ആഘോഷിച്ചു. എല്ലാ ഫ്രെയിമുകളും രക്തത്തിൽ പൊതിഞ്ഞിരുന്നു. മാധ്യമങ്ങളിലെ അതാത് പ്രചാരകർ അവരെക്കുറിച്ച് മികച്ച ചിത്രങ്ങളായി എഴുതിയിട്ടുണ്ട്. ഇന്ന് സാത്താന് സംഭവിച്ച ദുരന്തങ്ങളിൽ തമിഴ് സിനിമ പ്രധാന പങ്കുവഹിച്ചുവെന്നതിൽ തർക്കമില്ല.

ഈ പ്രഹരങ്ങളും അക്രമാസക്തമായ രതിമൂർച്ഛയും രോഷാകുലരായ രക്തവും പതുക്കെ ജാതി കഥകളായി മാറുന്നു. ജാതി, ജാതി, ജാതി .. ജാതി സിനിമകൾ പെരുകുന്നു. ഇത് മുന്നോട്ട് പോയി, മണ്ണിന്റെ ഖനികളുടെ തരം ഏകാന്തമാണ്. ഈ തിരക്കിൽ ഒരു കലയും ശരീരവുമില്ല ..

തമിഴ് സമൂഹത്തിൽ ജാതിയുടെ പങ്കിനെ ഞാൻ വിലമതിക്കുന്നില്ല. ജാതി അക്രമം ഇന്നും ക്രൂരമായി നടക്കുന്നുണ്ടെന്നത് തർക്കരഹിതമാണ്. ജാതിപദവി ആവശ്യപ്പെടുന്നുവെന്നത് കൗതുകകരമായ വസ്തുതയാണ്. എന്നാൽ തമിഴ് ഛായാഗ്രാഹകരുടെ പരന്നതും ഏകപക്ഷീയവുമായ പത്രപ്രവർത്തന സ്വഭാവത്തെ ഞാൻ വിമർശിക്കുന്നു. ജാതി പ്രചാരണത്തിന്റെ കൊക്കോഫോണി, ജാതി ആധിപത്യത്തിന്റെ കാല്പനികവൽക്കരണം, റൊമാന്റിസിസത്തിന്റെ ഉയർച്ച എന്നിവ ഞാൻ പൂർണ്ണമായും നിരസിക്കുന്നു. ഒരു തരത്തിലുള്ള കലയോ, തിരക്കഥയോ, ആധുനിക ചിന്തകളോ ഇല്ലാതെ സിനിമകൾ ജാതിയിൽ നിന്ന് പുറത്തുവരുന്നു. ഇന്റർനെറ്റ് വികസനത്തിന്റെ സമകാലിക പശ്ചാത്തലത്തിൽ അവ അതത് ജാതി പ്രവർത്തകർ മികച്ച ലോക ചിത്രങ്ങളായി ആഘോഷിക്കുന്നു. കല, സ്‌ക്രീൻ ഭാഷ, സ്‌ക്രീൻ സൗന്ദര്യശാസ്ത്രം .. തുടങ്ങിയ വാക്കുകൾ അപ്രത്യക്ഷമായി. “അഥീന പെരയ്യ കാളിപദം, ഓലപാം .. അപ്പഡിയെല്ലം എല്ലാം മോശമാണ്. നല്ല സിനിമ .. മോശം സിനിമ അവ്ലവൻ ..” ഇതിനുശേഷം, തമിഴ് സിനിമാ നിരൂപകർ മികച്ച വിമർശനാത്മക തത്വങ്ങൾ സൃഷ്ടിക്കുകയാണ്.

ഭർത്താവിന്റെ അഭാവത്തിൽ, മുൻ കാമുകനെ വീട്ടിലേക്ക് കൊണ്ടുപോയി അവനുമായി ലൈംഗിക ബന്ധത്തിൽ ഏർപ്പെടുന്ന നായകൻ, ലൈംഗിക ബന്ധത്തിൽ മരിക്കുന്ന കാമുകൻ, ശരീരത്തിൽ നിന്ന് രക്ഷപ്പെടാൻ ഭർത്താവിനോട് പോരാടുന്ന നായികയുടെ കഥയുമായി വിപ്ലവകരമായ ചിത്രം ലോക ഇതിഹാസമായി പ്രശംസിക്കപ്പെട്ടു. (ചിത്രത്തിൽ സൂഫിയും സുജാതയും, ഭാര്യക്ക് ഒരു കാമുകൻ ഉണ്ടെന്ന് ഭർത്താവ് അറിഞ്ഞപ്പോൾ.

മാത്രമല്ല, സമീപകാലത്ത് തമിഴ് സിനിമയിൽ മറ്റൊരു ദുരന്തം പടുത്തുയർത്തുകയാണ്. കോഡ്. എന്തായാലും കോഡുകൾ. ചിത്രീകരണ സമയത്ത് ഒരു നായ കണ്ടാൽ, ഒരു സീൻ ബ്യൂട്ടിക്ക്, ആ നായ ഈ രംഗം വെട്ടിക്കുറച്ചാൽ, അത് ഒരു വലിയ പ്രതീകമായി മാറുന്നു. വിമർശനാത്മക പ്രതിഭകൾ പ്രതീകാത്മക പ്രവർത്തികൾ അവതരിപ്പിക്കുന്നത് ഇങ്ങനെയാണ്. തമിഴ് സിനിമയ്ക്ക് വിമോചനമില്ല.

കഴിഞ്ഞ 30 വർഷമായി ഇസ്‌ലാമിന്റെ ജീവിതം അവതരിപ്പിക്കുന്ന ഒരു സിനിമ പോലും തമിഴിൽ ഉണ്ടായിട്ടില്ല എന്നത് ഒരു വലിയ ദുരന്തമാണ്. ലോകത്തെ ഏറ്റവും മഹത്തായ ഇതിഹാസങ്ങൾ, കാലാതീതമായ ഇതിഹാസങ്ങൾ, കഥാ കവിതകൾ, അപാരമായ കലാസാഹിത്യങ്ങൾ എന്നിവ ലോകത്തിന് നൽകിയ ഇസ്ലാമിക ജീവചരിത്രത്തിൽ നിന്ന് തമിഴിലെ ക്ലാസിക്കൽ ഭാഷയിലെ ഒരു സിനിമ പോലും പുറത്തുവന്നിട്ടില്ല എന്നത് ഒരു വർണ്ണിക്കാൻ കഴിയാത്ത ദുരന്തമാണ്.

ഇസ്‌ലാമിന്റെ സമകാലീന ആധുനിക ജീവിതം വിവിധ രാഷ്ട്രീയ പ്രശ്‌നങ്ങൾ, സാമൂഹിക രാഷ്ട്രീയം, സ്വത്വരാഷ്ട്രീയം, അവരുടെ സാമൂഹിക മാനങ്ങൾ, സൗന്ദര്യശാസ്ത്രം, ദു ness ഖം, സ്നേഹം, സങ്കടം, പുരാണം, ചരിത്രം … അതിലുപരിയായി, ചലച്ചിത്രമേഖലയിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്ന ഇസ്ലാമിലെ യുവാക്കൾ പോലും ഹിന്ദു കഥകൾ തേടുന്നു. അതിനു മുമ്പുള്ള വിവിധ കയ്പേറിയ സംഭവങ്ങൾ കാരണം.

തമിഴ് കല, സാഹിത്യം, ഭാഷ, രാഷ്ട്രീയ ചരിത്രം എന്നിവ എഴുതുമ്പോൾ 10 വർഷത്തിനുശേഷം ഇസ്‌ലാമിന്റെ ജീവചരിത്രം ശൂന്യമാകുമെന്നത് ഒരു ദുരന്തമാണ്.

എന്നാൽ മഹത്തായ ഇതിഹാസങ്ങൾ അവതരിപ്പിച്ച് മലയാളം ഇസ്‌ലാമിന്റെ ജീവിതത്തിന് അഭിമാനം നൽകും.

അയൽ തമിഴ് സിനിമയുടെ സ്വാധീനത്തിൽ ജനപ്രിയ കഥാപാത്രങ്ങളിലേക്ക് ചുവടുവെക്കുന്ന മലയാള സിനിമയുടെ നിലവിലെ സാഹചര്യത്തിൽ, മലയാള സിനിമയെ കലാപരമായ ആധുനിക ജീവിതത്തിലേക്ക് തിരിച്ചുവിടാനുള്ള ശ്രമമായി ഈ ചിത്രം കാണാൻ കഴിയും.

നിലവിലെ ദുരന്തസാഹചര്യത്തിൽ ആമസോൺ പ്രൈം ഒടിടി സൈറ്റിൽ ചിത്രം റിലീസ് ചെയ്യുന്നത് വളരെ സ്വാഗതാർഹമാണ്. ആഗോളതലത്തിൽ കലാ പ്രേമികളുടെ ലോകം ഉടൻ കാണുകയും അവാർഡ് നേടിയ സെലക്ടർമാരുടെ കൈകളിലെത്തുകയും ചെയ്യുന്നത് സന്തോഷകരമാണ്.

കൂടാതെ, മലയാള സിനിമാ വ്യവസായത്തിൽ നിന്ന് ഒടിടി സൈറ്റിലേക്ക് പോകുന്ന ആദ്യ ചിത്രമാണിത്. അതിന്റെ ഗുണനിലവാരം അറിയുന്നതിലൂടെ, സൈറ്റിന്റെ അഡ്‌മിനിസ്‌ട്രേറ്റർമാർക്കും സംഘാടകർക്കും സിനിമയുടെ ഭാഷയിൽ വലിയ ബഹുമാനവും ആത്മവിശ്വാസവും ഉണ്ടായിരിക്കാം. ബിസിനസും വളരെ പ്രചോദനകരമാകും.

ഞങ്ങളുടെ തമിഴിൽ നിന്ന് അയച്ച ആദ്യ സിനിമയെക്കുറിച്ച് എനിക്ക് ഒന്നും എഴുതാൻ കഴിയില്ല. സ്വയം പൂരിപ്പിക്കുക.

 

**********

 

ഡോ. രാജേഷ് p.s.. കന്യാകുമാരി ജില്ലയിലെ കരുങ്കൽ, സൂസിപുരം, സെന്റ് അൽഫോൻസ കോളേജ് ഓഫ് ആർട്സ് ആൻഡ് സയൻസ് തമിഴ് പ്രൊഫസർ.
എഴുത്തുകാരൻ,
വിവർത്തകൻ,
കവി,

1) സമകാലിക തമിഴ് മലയാളം സാഹിത്യ പ്രവണതകൾ
2) അനാസ്ഥയും ശക്തിയും
3) മതവും തമിഴും

4) രാജാ രവിവർമ കഥയും ചരിത്രവും (മലയാളം)
6) ഇരുട്ടിൽ ഒരു വിശുദ്ധൻ (മലയാളം)
7) ഇപ്പോഴും മതുറിക്കുന്ന്

 

*********

 

Gouthama Siddarthan is a noted Modern Poet, short-story writer, essayist and literary critic in Tamil, born and bred in a nondescript village in Tamil Nadu, southernmost State in India.

There are 15 books so for written and published in Tamil, which include series of stories and essays.

A Tamil literary magazine titled UNNATHAM is being published, under his editorship. It focuses on modern world literature.

Ten books authored by his are being published in ten world languages (Tamil, English, Spanish, German, Romanian, Bulgarian, Portuguese, Italian and Chinese) before one year.

and his poems and essays writings in International magazines such as Truth out, California Quarterly, Pravta magazine, Counter currents and Romanian language Magazines “Urmuz” ” BANCHETUL” and also in Russian, French, Spanish online magazines and Italian online magazines.

Now, his column writing in Russian, French, Spanish and Italian magazines!
and also, editor of Tamili.in online literary magazine!

 

**********

unnatham

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top